พริกทอดกรอบ เริ่มต้นธุระกิจเพียง 1,000 บาท
พริกทอดกรอบ ธุรกิจลงทุนน้อย กำไรดี ด้วยทุนเพียง 1,000 บาท ก็สามารถเริ่มต้นธุรกิจได้ สามารถทำเป็น รายได้เสริม หรือ ทำเป็น ธุรกิจหลักได้ ถ้าคุณกำลังมองหา ธุรกิจเสริม หรือรายได้เสริม ท่ามกลาง วิกฤตเศรษฐกิจ ในช่วงปี 2564 วิกฤติ covid19 ได้กินเวลายาวนานนับปีแล้ว ซึ่งส่งผลต่อรายได้ หรือบางคน อาจต้องเป็นหนี้เป็นสินก็มี ดอกเบี้ย ก็เพิ่มขึ้นทุกวัน และ อยากหารายได้เสริมเพื่อ ปลดหนี้ แต่ก็ไม่รู้จะทำธุรกิจอะไรดี พริกทอดกรอบเป็นอีกหนึ่งทางเลือกให้คุณพิจารณา

พริก รสชาติ ที่คุ้นเคยกับ คนไทย หรือ กับอีกหลายๆ ประเทศ พริกเป็นพืชเศรษฐกิจที่บ้านเรานิยมปลูกกันมาก ทั้งปลูกเพื่อบริโภคเอง หรือ จะปลูกส่งตลาด นับว่าเป็น วัตถุดิบ ใกล้ตัวที่หาได้ง่าย และเมื่อนำมาแปรรูปแล้ว สามารถสร้างมูลค่าได้เป็นเท่าตัว แถมยังช่วยยืดเวลา การเก็บรักษาให้นานได้ยิ่งขึ้น แทนที่จะต้องเสียเปล่า เพราะพริกการเก็บรักษามีอายุค่อนข้างสั้น การนำมาแปรรูปเป็น พริกทอดกรอบ จึงเป็นทางเลือกที่ดีเลยทีเดียว แถมยังสร้างรายได้จากการขาย ได้อีกด้วย พริก มีหลากหลายสายพันธุ์ ที่เป็นที่นิยมในไทยมีหลายชนิดเช่น
- 1. พริกชี้ฟ้า
- 2. พริกจินดา
- 3. พริกยอดสน
- 4. พริกพันธุ์ห้วยสีทน
- 5. พริกขี้หนูสวน
- 6. พริกกะเหรี่ยง
- 7. พริกหยวก
- 8. ซูเปอร์ฮอต
- 9. พริกเหลือง
- 10. พริกอัคนีพิโรธ
ขั้นตอนการทำ และ ต้นทุน พริกทอดกรอบ
ขั้นตอนการทำ
- ขั้นตอนแรกคือการนำเม็ดออกจากพริก ด้วยการกรีดตามยาวแล้วนำเม็ดออกเพื่อลดความเผ็ด
- หลังจากนั้นนำพริกไปต้มในน้ำเดือด ต้มจนผิวพริกที่แห้งๆ ตึงขึ้น หรือใช้เวลาประมาน 10 นาที
- เมื่อเสร็จนำพริกล้างน้ำสะอาดประมาน 2-3 น้ำ จนกว่าน้ำจะใส
- หลังจากนั้นนำพริกมาผึ่งให้แห้งก่อนนำไปคลุกแป้ง เมื่อพริกหายชุ่มน้ำ นำผงหมาล่า หรือ ผงบาบีคิวมาคลุกให้ทั่ว พร้อมใส่เกลือปรุงรสตามความชอบ
- ส่วน งาขาว ต้นทุนค่อนข้างสูง สามารถใส่ได้ตามความเหมาะสม
- สุดท้ายค่อยๆ ใส่แป้งทอดกรอบ และคลุกเคล้าให้ทั่ว และนำพริกไปทอด วิธีสังเกตุ คือทอดไฟอ่อนๆ จนพริกจากสีแดงกลายเป็นสีส้ม
- หลังจากทอดเสร็จนำมาใส่ถาดใช้กระดาษซับมันลอง เพื่อซับน้ำมันให้แห้ง และบรรจุใส่กระปุกขนาด 100 กรัม
คำนวนต้นทุน
พริกแดงจินดา 1 กก. 151 บาท
แป้งทอดกรอบ 336 กรัม 10 บาท
เกลือป่น 15 กรัม 0.14 บาท
งาขาว 140 กรัม 13 บาท
ผงคลุกบาบีคิว 40 กรัม 8 บาท
นำมันพืช 1 ลิตร 30 บาท
กระปุกขนาด D7xH11 cm 25 ใบ 375 บาท
ค่าแรง ประมาน 2 ชั่วโมง 30 นาที 100 บาท
ค่าอื่นๆ (น้ำ,ไฟ,แก๊ส) 20% ของต้นทุนทั้งหมด
รวม 829 บาท
* ราคาอาจเปลี่ยนแปลงตามวัตถุดิบ 800 – 850 บาท
ทำได้ทั้งหมด 2,500 กรัม หรือ 25 กระปุก
ต้นทุนประมาณกระปุกละ 33 – 34 บาท
หากต้องการให้ต้นทุนอยู่ที่ 50% ของราคาขาย
จะต้องขายกระปุกละ 66 – 68
หากขายกระปุกละ 70 บาท
กำไรจะอยู่ที่ 36 – 37 บาท ต่อ กระปุก
หากขายหมดจะเป็นเงิน 70*25 = 1,750
หักต้นทุนจะได้กำไรสุทธิ = 1,750 – 829 = 921 บาท
นับว่าเป็นรายได้เสริมที่ไม่เลวเลยใช่ไหมด้วย การลงทุน เริ่มต้นเพียง 1,000 บาท ถือเป็นการทดลองธุรกิจ ที่ไม่แพงเลย เพื่อการทดลอง ตลาด ถือว่าเป็นการเรียนรู้ที่คุ้มมากๆ หากมีความเชี่ยวชาญสามารถนำมาเป็น ธุรกิจ หลักได้ไม่ยากเลย และยิ่งทำในปริมาณที่มากขึ้น ยิ่งจะมีต้นทุนที่น้อยลง และกำไรมากขึ้นอีกด้วย
หากท่านมีคำแนะนำใดๆ หรือสนใจเรื่องใดเป็นพิเศษ อยากให้เราช่วยนำมาวิเคราะห์กันอีก ก็สามารถทักแชทหาเราได้เลย ทางเราจะหาข้อมูลมาให้ท่านได้อ่าน
เปิดบัญชีซื้อขายทองคำ


ทำไมต้องเทรดกับ Exness Ep.5 ลดความเสี่ยง 100เท่า ด้วย EXNESS CENT ACCOUNT
ทำไมต้องเทรดกับ Exness ลด
